คุณสามารถล็อกอิน โดยใช้ชื่อ/รหัสผ่าน ได้หลังจาก active ผ่านอีเมล์ที่ส่งกลับไปนะคะ
สามารถดูรีวิว + อ่านบทความได้แม้ไม่ได้เป็นสมาชิก (แต่หาก log-in) จึงจะสามารถตั้งคำถาม - แสดงความเห็นในกระทู้ได้

หมายเหตุ ** ปกติจะมีอีเมล์แจ้งรายละเอียดการสมัคร ส่งกลับไปหาคุณภายใน 5 นาทีค่ะ
ถ้าหากล็อกอินไม่ได้ สามารถแจ้งชื่อ Username ที่คุณใช้สมัคร มาสอบถามที่ millionews@live.com หรือโทรสอบถามที่ 02-434-6876 , 086-350-9030 ค่ะ

ปรึกษาเรื่องแผลเป็นค่ะ

สอบถามข้อสงสัย สามารถส่ง inbox มาได้ที่ https://www.facebook.com/firstcare.surgery.clinic
Ask your question about Surgery
Forum rules
แนะนำการอัพโหลดภาพ กระทู้นี้ค่ะ ภาพไม่ควรเกิน 600px
BrightSky
หน้าใหม่
หน้าใหม่

ปรึกษาเรื่องแผลเป็นค่ะ

Postby BrightSky » Wed Nov 14, 2012 11:17 pm

รบกวนคุณหมอช่วยดูให้หน่อยนะคะ ว่าลักษณะแบบนี้คือคีลอยด์รึเปล่า เท่าที่จำได้ไม่เคยมีแผลตรงบริเวณนี้เลยค่ะ เริ่มแรกจะเล็กมากคล้ายๆสิว เลยคิดว่าเดี๋ยวมันคงหายไปเอง แต่มันขยายขึ้นเรื่อยๆ เคยหาหมอที่นึง หมอบอกว่าอาการ "คล้าย" คีลอยด์
เลยไม่แน่ใจว่ามันคือคีลอยด์รึเปล่า แล้วหมอก็ฉีดยาให้ติดต่อกันหลายเดือน เดือนละครั้ง ไม่ยุบลงเลยค่ะแต่ว่ามันจะนิ่มขึ้นนิดนึง ตรงแผลมีหัวสิวกระจายอยู่ด้วยค่ะ เคยกดสิวออกมามีลักษณะเหมือนสิวอุดตันขาวๆ ล่าสุดกดออกมาได้เยอะมาก (เจ็บมาก) มีหัวสีขาวแข็งๆออกมาด้วย พอกดเสร็จแผลเป็นก็เรียบขึ้นนิดนึง เลยเข้าใจ(ไปเอง)ว่า มันเป็นสิวอุดตันอยู่ข้างในแล้วดันๆอัดๆกันอยู่ข้างในรึเปล่า เลยอยากจะปรึกษาคุณหมอว่าควรรักษาอย่างไรดีคะ มันลามขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะตอนขึ้นใหม่ๆเหมือนสิวมากๆเลยค่ะ ถ้าเกิดจะผ่าตัด ไม่ทราบว่าคุณหมอจะแนะนำมั้ย ถ้าเกิดไม่สามารถผ่าตัดได้ สามารถรักษาด้วยวิธีไหนได้บ้างคะนอกจากฉีดยา
ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

admin
ผู้ดูแลเว็บ
ผู้ดูแลเว็บ

Re: ปรึกษาเรื่องแผลเป็นค่ะ

Postby admin » Mon Nov 19, 2012 12:35 pm

เรียนคุณ BrightSky

จากรูปที่เห็นนะคะ คุณหมอแจ้งว่าจะต้องแบ่งแยกเป็น 2 ประเด็นคือ อาการ วิธีการรักษาต้องแยกกัน

1 จุดขาวๆที่เห็นคล้ายๆหัวสิว เกิดจากการอุตตันของรูขุมขน พอไปบีบมันจึงเกิดการอักเสบ อาจจะทำให้เกิดเป็นถุงซิสด์ได้ ส่วนตรงนี้คุณหมอแนะนำให้ไปหาหมอผิวหนังที่โรงพยาบาลเพื่อเช็กดูและทำการรักษาก่อนไม่งั้นก็จะเกิดขึ้นเรื่อยๆ คุณหมอแนะนำว่าควรไปหาหมอที่โรงพยาบาลโดยตรง ไม่ใช่ควรไปตามคลีนิกค่ะ เพื่อความแน่นอนในการตรวจ

2 การรักษาคีลอย เนื่องจากเกิดการอักเสบทำให้เกิดคีลอย์ขึ้น ดังนั้นต้องรักษาหัวสิวตามที่กล่าวมาก่อน เพราะหากไม่รักษาก็จะยังมีเชื้ออยู่ การผ่าตัดเพื่อตัดออกจะทำให้แผลมีโอกาสใหญ่ขึ้น จะเกิดคีลอยขึ้นมาอีกรอบๆแผลและจะหนักกว่าเดิมดังนั้นแนะนำให้ทำตามข้อหนึ่งก่อนค่ะ

Return to “สอบถามข้อสงสัย”