คุณสามารถล็อกอิน โดยใช้ชื่อ/รหัสผ่าน ได้หลังจาก active ผ่านอีเมล์ที่ส่งกลับไปนะคะ
สามารถดูรีวิว + อ่านบทความได้แม้ไม่ได้เป็นสมาชิก (แต่หาก log-in) จึงจะสามารถตั้งคำถาม - แสดงความเห็นในกระทู้ได้

หมายเหตุ ** ปกติจะมีอีเมล์แจ้งรายละเอียดการสมัคร ส่งกลับไปหาคุณภายใน 5 นาทีค่ะ
ถ้าหากล็อกอินไม่ได้ สามารถแจ้งชื่อ Username ที่คุณใช้สมัคร มาสอบถามที่ millionews@live.com หรือโทรสอบถามที่ 02-434-6876 , 086-350-9030 ค่ะ

สอบถามเรื่องแผลเป็นที่ต้นขาบนค่ะ

สอบถามข้อสงสัย สามารถส่ง inbox มาได้ที่ https://www.facebook.com/firstcare.surgery.clinic
Ask your question about Surgery
Forum rules
แนะนำการอัพโหลดภาพ กระทู้นี้ค่ะ ภาพไม่ควรเกิน 600px
Chucky
หน้าใหม่
หน้าใหม่

สอบถามเรื่องแผลเป็นที่ต้นขาบนค่ะ

Postby Chucky » Sun Oct 09, 2011 10:06 am

จาแผลถลอกที่ขูดกับถนน เนื่องมาจากรถล้ม แต่ทรายติดเต็มแผลประมาณว่าล้างแผลไม่สะอาดคะ เกิดการติดเชื้อกลายเป็นเนื้อตายต้องขูดทิ้ง(คุณหมอที่ รพ. เป็นคนบอกอะคะ เกิดจากการผิดพลาดของนักเรียนพยาบาล) จากนั้นขูดทิ้งเนื้อมันก็เลยยุบ คุณหมอให้กินไข่ไก่เพื่อสร้างเนื้อเยื่อมห้เต็ม พอเต็มก็หยุดกิน แผลที่หายดังภาพเลยอะคะ เรียบไปกับผิวปกติ ขนาด 9 x 14cm แต่ถ้าลูบมันจะออกหนาๆหน่อยคะ พอมีวิธีแก้ไขให้ดีกว่านี้หรือเปล่าค่ะ เพราะใส่ถุงน่องก็ยังเห็นทั้งสีดำ และสีเนื้อ ชัดเจนมากๆเลยคะ ถ้าพอมีวิธีรักษาจะได้เข้าไปกาคะ แต่ถ้าเลเซอร์หายแค่ 20% แบบ รพ. ยันฮีก็มะไหวอะคะ รบกวนด้วยคะ ขอบพระคุณมากๆคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

puklooknarak20
สมาชิกขาประจำ

Re: สอบถามเรื่องแผลเป็นที่ต้นขาบนค่ะ

Postby puklooknarak20 » Mon Oct 10, 2011 2:34 pm

แผลใหญ่เหมือนกันนะคะ :)

firstcare clinic

Re: สอบถามเรื่องแผลเป็นที่ต้นขาบนค่ะ

Postby firstcare clinic » Mon Oct 10, 2011 4:49 pm

แผลอยู่บริเวณน่องใช่มั้ยคะ.....
แผลค่อนข้างขนาดใหญ่ ซึ่งหากใช้วิธีการผ่าตัดเอาผิวหนังที่ผิดปกติออกแล้วเย็บเข้าหากันใหม่จะทำให็เย็บไม่ติด มีโอกาสที่แผลจะมีการแยกสูงมากค่ะ...โดยเฉพาะเป็นบริเวณขา หรือน่องซึ่งต้องเดินและเนื้อเยื่อค่อนข้างตึงอยู่แล้ว
การแก้ไขโดยการผ่าตัดจึงไม่คุ้มค่ะ ส่วนการฉีดลดรอยนูนของแผล อาจจะช่วยได้แต่เรื่องรอยนูนให้ยุบลง ยาไม่สามารถช่วยได้เรื่องสีค่ะ ส่วน laser โดยทั่วๆไปช่วยให้แผลยุบลงประมาณ20-25% และไม่สามารถแก้ไขสีที่ผิดปกติได้ค่ะ
อย่างไรลองเข้ามาให้คุณหมอท่านดูให้นะคะ เพราะการดูจากรูปภาพจะประเมินได้เพียงคร่าว ๆ ค่ะ

Chucky
หน้าใหม่
หน้าใหม่

Postby Chucky » Mon Oct 10, 2011 10:24 pm

แผลอยู่ตรงบริเวณน่องบนคะ ถ้าเป็นไปได้อยากให้เนียบสักครึ่งนึงก้อยังดีคะ ถ้าเย็บแล้วมันทำให้ดูดีเหลือเส้นเดียวได้กะจะลาพักงานสัก1-2เดือนค่ะอยู่บ้าน เพื่อรักษาแผลถ้ามันคุ้มค่ากับการทำและรอคอยนะคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ เศร้าจัง หือๆๆๆ

puklooknarak20

Postby puklooknarak20 » Tue Oct 11, 2011 4:05 pm

ใจเยนๆๆนะคะ เราเชื่อว่าคุณหมอท่านต้องเลือกวิธีการรักษาที่มันเหมาะกับแผลมากที่สุดนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
:)

Chucky
หน้าใหม่
หน้าใหม่

Postby Chucky » Thu Jul 12, 2012 4:37 pm

คือ ดิฉันได้ไปปรึกษาคลินิคศัลยกรรมที่นึง ได้ให้คำแนะนำว่า ให้ทำการผ่านตัด 3-4 ครั้ง โดยค่อยๆ ตัดออกเย็บเก็บไปเรื่อยๆ
โดยผ่าตัด 1 ครั้ง ทิ้งระยะแผลหายประมาณ2-3 เดือน เพื่อให้ผิวหนังดังกล่าวมีความยืดหยุ่น แล้วค่อยผ่าตัดส่วนที่เสียทิ้งอีกทีละนิดโดยความกว้างประมาณ 2.5-3 ซม. แล้วเย็บเข้าหากัน ทำแบบนี้ประมาณ 3-4 ครั้ง ก็จะเหลือแผลเป็นแค่เส้นเดียว โดยระหว่างที่ผ่าตัดแล้วให้ใส่ที่รัดบลอกตรงส่วนแผลไว้ เพื่อไม่ให้ แผลขยายมากก และอีกวิธีหนึ่งคือ ใส่ลูกโป่งแล้วฉีดน้ำเกลือในลูกโป่งเพื่อให้ผิวหนังบริเวณรอบๆ ขยาย เติมน้ำเกลือ เป็นระยะเวลาประมาณ 1-2 เดือน แล้วตัดเนื้อเสียทิ้งทีเดียวรวด แล้วเย็บเข้าหากัน แต่วิธีนี้เห็นคุณหมอบอกว่า โอกาสติดเชื้อสูง เลยแนะนำเป็นแบบแรกมากกว่า ไม่ทราบที่คลินิึคแห่งหนึ่งแนะนำแบบนี้ มีความเป็นไปได้หรือเปล่าค่ะ ขอคำแนะนำ และปรึกษาปัญหาดังกล่าวด้วยค่ะ อึดอัดมากอยากเอาออกค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

admin
ผู้ดูแลเว็บ
ผู้ดูแลเว็บ

Postby admin » Fri Jul 20, 2012 10:38 am

คือ ดิฉันได้ไปปรึกษาคลินิคศัลยกรรมที่นึง ได้ให้คำแนะนำว่า ให้ทำการผ่านตัด 3-4 ครั้ง โดยค่อยๆ ตัดออกเย็บเก็บไปเรื่อยๆ
โดยผ่าตัด 1 ครั้ง ทิ้งระยะแผลหายประมาณ2-3 เดือน เพื่อให้ผิวหนังดังกล่าวมีความยืดหยุ่น แล้วค่อยผ่าตัดส่วนที่เสียทิ้งอีกทีละนิดโดยความกว้างประมาณ 2.5-3 ซม. แล้วเย็บเข้าหากัน ทำแบบนี้ประมาณ 3-4 ครั้ง ก็จะเหลือแผลเป็นแค่เส้นเดียว โดยระหว่างที่ผ่าตัดแล้วให้ใส่ที่รัดบลอกตรงส่วนแผลไว้ เพื่อไม่ให้ แผลขยายมากก และอีกวิธีหนึ่งคือ ใส่ลูกโป่งแล้วฉีดน้ำเกลือในลูกโป่งเพื่อให้ผิวหนังบริเวณรอบๆ ขยาย เติมน้ำเกลือ เป็นระยะเวลาประมาณ 1-2 เดือน แล้วตัดเนื้อเสียทิ้งทีเดียวรวด แล้วเย็บเข้าหากัน แต่วิธีนี้เห็นคุณหมอบอกว่า โอกาสติดเชื้อสูง เลยแนะนำเป็นแบบแรกมากกว่า ไม่ทราบที่คลินิึคแห่งหนึ่งแนะนำแบบนี้ มีความเป็นไปได้หรือเปล่าค่ะ ขอคำแนะนำ และปรึกษาปัญหาดังกล่าวด้วยค่ะ อึดอัดมากอยากเอาออกค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
ลองถามคุณหมอแล้วนะคะ ขอโืทษที่มาตอบช้านะคะ คุณหมอแจ้งว่าต้องแล้วแต่วิจารณญานของคนไข้ด้วยนะคะ เนื่องจากคุณหมอก็ยังไม่เคยได้พบคุณ Chucky และได้เห็นแผลจริงๆ

แต่จากรูปก็จะเป็นตามที่คุณหมอเคยแนะนำแต่แรกว่าผ่าไปแล้วมีโอกาศที่แผลจะยืดสูงเพราะอยู่บริเวณขาที่่ต้องเคลื่อนไหวตลอด ส่วนการฉีดลดรอยนูนของแผล อาจจะช่วยได้แต่เรื่องรอยนูนให้ยุบลง ยาไม่สามารถช่วยได้เรื่องสีค่ะ

ส่วนความเห็นของคลินิกอื่นตรงนี้คุณหมอขอไม่คอมเม้นเพราะเกรงจะมีปัญหากับคลินิกอื่นซึ่งอาจจะมีความเห็นต่างกันค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

Return to “สอบถามข้อสงสัย”