คุณสามารถล็อกอิน โดยใช้ชื่อ/รหัสผ่าน ได้หลังจาก active ผ่านอีเมล์ที่ส่งกลับไปนะคะ
สามารถดูรีวิว + อ่านบทความได้แม้ไม่ได้เป็นสมาชิก (แต่หาก log-in) จึงจะสามารถตั้งคำถาม - แสดงความเห็นในกระทู้ได้

หมายเหตุ ** ปกติจะมีอีเมล์แจ้งรายละเอียดการสมัคร ส่งกลับไปหาคุณภายใน 5 นาทีค่ะ
ถ้าหากล็อกอินไม่ได้ สามารถแจ้งชื่อ Username ที่คุณใช้สมัคร มาสอบถามที่ millionews@live.com หรือโทรสอบถามที่ 02-434-6876 , 086-350-9030 ค่ะ

[review] เมย์เองจ้า~ ลูกศิษย์คุณอภิชาญอีกคนค่ะ ^_^

Forum rules
1. อนุญาตให้ลงรูปรีวิวได้เฉพาะรูปที่ใช้บริการ กับ Firstcare clinic เท่านั้น รูปจากคลีนิคอื่น หรือ โรงพยาบาล อื่นไม่อนุญาตให้นำมาลง

2. ห้ามเผยแพร่ หรือ ทำสำเนา ไว้ โดยเจ้าของภาพไม่อนุญาต

3. ห้ามเผยแพร่ หรือคัดสำเนาของบทความใดใดที่ลงไว้โดยเด็ดขาด เนื่องจากเป็นความเห็นส่วนตัว และป้องกันการเกิดความขัดแย้งในด้านความคิดเห็นในอนาคต หากผู้ใดละเมิดต้องรับผิดตามกฎหมาย

1. Only Firstcare Clinic's client allowed to post their Surgery picture. picture from other Clinic or Hospital are not allow.

2. Do not Publish elsewhere / Do not copying or reproduction

3. Do not Republish or Copy any articles in this site, because is a personal opinion. Any violation is liable under the law.

** แนะนำการอัพโหลดภาพ กระทู้นี้ค่ะ ภาพไม่ควรเกิน 600px
may_melody
หน้าใหม่
หน้าใหม่

[review] เมย์เองจ้า~ ลูกศิษย์คุณอภิชาญอีกคนค่ะ ^_^

Postby may_melody » Sat Apr 23, 2011 10:41 am

Updateล่าสุด 8/10/56 อยู่ที่หน้า6

Ep.1 เกริ่นกันก่อน ยังไม่รีวิวนะจ๊ะ ^^

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์นะคะ ตอนนี้ทำเสริมจมูกกับคุณหมอครบสามอาทิตย์แล้วค่ะ(22เมษา) ตอนแรกว่าจะรอครบเดือนนึงก่อนค่อยมารีวิวแต่อดใจไม่ไหวแล้วค่ะ งั้น.. เริ่มเลยแล้วกันเน๊อะ

เริ่มแรกเมย์ศึกษาจากเว็บดั้งโด่งก่อน ตอนแรกเล็งไว้หลายคุณหมอมาก ทั้งหมอเฉลิม หมอนพรัตน์ หมอบุญถิ่น แล้วก็ที่สวยงามคลินิค แต่ยังไม่เคยได้ยินหรือรู้จักเฟิร์สแคร์คลินิคเลยค่ะ จนกระทั่งเห็นรีวิวพี่คนนึงน่ารักมากกกก ทำจมูกกับคุณหมอแล้วหน้าคล้ายๆอั้ม+โดนัทเลย(ที่เว็บพันทิป) ก็เริ่มสนใจในฝีมือคุณหมอ

จนมาดูที่เว็บดั้งโด่งเจอหลายๆคนที่ทำกับคุณหมอแล้วดูน่ารักขึ้น (ย้ำว่าน่ารักขึ้น) แล้วก็เห็นว่าคลินิคคุณหมอมีเฟสบุ๊คด้วยก็เลยแอดไป จนกระทั่งได้เจอกับคุณหนึ่ง เพื่อนและพี่สาวที่แสนดี(คุณหนึ่งอายุมากกว่าเมย์ปีนึงแต่ไม่รู้ว่าจะเรียกพี่ หรือเรียกว่าหนึ่งเฉยๆดี)ให้คำแนะนำทุกเรื่องเลย ต้องขอขอบคุณ คุณหนึ่งมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ไว้ ณ ที่นี่ด้วย

เอาล่ะ..เมื่อรู้สไตล์คุณหมอว่าตรงกับที่สไตล์เราต้องการแล้ว เลยโทรนัดปรึกษาเลยค่ะ ใช้เวลาศึกษาแค่ห้าวันเองแต่ถูกใจสไตล์มาก คุณหมออภิชาญ จะเน้นให้จมูกน่ารัก ทรงธรรมชาติมากกกก ย้ำว่ามาก ใครอยากโด่งๆพุ่งๆ ต้องหาคุณหมอท่านอื่นแล้วล่ะคะ แต่ธรรมชาติแล้วดูดีแบบว่าคนดูไม่ออกว่าทำจมูกมา ไม่มีใครทักเลยค่ะว่าทำจมูกมาเหรอ?? แต่มีคนบอกว่าว่าสวยขึ้น กรี๊ดดดดดด!! >_< มีสโลปไม่เป็นแท่งตรง แล้วจะช่วยดึงจมูกเราให้ยาวขึ้นมีหยดน้ำ อ่อ.. ซิลิโคนคุณหมอเป็นแบบมีขานะคะ

คุณหมอจะพิจารณาทรงจมูกให้มันเข้ากับใบหน้าของเรา เพราะงั้น.. ใครที่จะเอารูปคนนู้นคนนี่ให้คุณหมอดู แล้วบอกว่าจะเอาแบบนี้ คุณหมอจะไม่แนะนำ เมย์ก็ไม่แนะนำด้วย เพราะโครงหน้าแต่ละคนไม่เหมือนกัน ให้คุณหมอช่วยวัดจมูก วัดมุมองศา แล้วพิจารณาทรงจมูกให้เหมาะกับเราดีกว่าค่ะ

เมื่อโทรนัดคิวปรึกษาเสร็จก็ได้วันเลยค่ะ 31 มีนา 54 นัดปรึกษาคุณหมอ เฟิร์สแคร์คลินิคเราจะได้เจอกันครั้งแรกแล้ว แอบตื่นเต้น อิอิ

(โปรดติดตามชมตอนต่อไป วันแรกกับเฟิร์สแคร์คลินิค coming soon)

ps1. พิมพ์สด งดสคริป ถ้าอ่านแล้วงงหรือผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยนะคะ
ps2. รีวิวอันนี้เป็นรีวิวเสริมจมูก กับวิวัฒนาการของเมย์นะคะ ดูกันขำๆเนอะ
ps3. พูดคุยกันที่เฟสบุ๊คได้เลยจ้า melody_maylody@hotmail.com เสริชมาแล้วแอดได้เลยนะคะ
Attachments
ก่อนทำ เมื่อประมาณปลายปีที่แล้วค่ะ เหมือนรูจมูกมันจะดูแอบๆไปเนอะ
164001_183268098365188_100000459965740_573043_5280229_n.jpg (119.59 KiB) Viewed 18084 times
รูปนี้ ตอนจบ ม.6 ค่ะ ดูดีขึ้นนิดนึง แต่โดยรวมก็ยังเหมือนเดิม
210311-2242.jpg (27.69 KiB) Viewed 18084 times
รูปนนี้ตอนจบม.3ค่ะ น่าเกลียดมากกกกก เหมือนทอม ดั้งก็ไม่มี จมูกบานมากกกกก ปากก็หนา ตาก็ตี่ ไม่มีอะไรดีเลย เศร้า~ T^T
210311-2224.jpg (27.48 KiB) Viewed 18084 times
Last edited by may_melody on Tue Oct 08, 2013 3:20 pm, edited 4 times in total.

may_melody
หน้าใหม่
หน้าใหม่

Re: [review] เมย์เองจ้า~ ลูกศิษย์คุณอภิชาญอีกคนค่ะ ^_^

Postby may_melody » Sat Apr 23, 2011 10:45 am

โอยยยยย ลืมย่อรูป กลัวหน้าตัวเองมากมาย T^T แต่เอาเถอะ ดูกันไปจะๆ เห็นกันไปเต็มๆ เปิดเผยกันไปสุดๆ แต่ขอร้องอย่าก็อปรูปนะคะ กลัววววว~ :oops:

lshq
แฟนพันธุ์แท้

Re: [review] เมย์เองจ้า~ ลูกศิษย์คุณอภิชาญอีกคนค่ะ ^_^

Postby lshq » Sat Apr 23, 2011 10:49 am

คุณเมย์จ๋า หนึ่งเองน๊า รอดูหลังทำจ้ะ รอครบเดือนใช่มั้ย 55+
โหย หนึ่งดีใจนะเนี่ยมีส่วนในการตัดสินใจของคุณเมย์ด้วย 55 อ้อเรียกหนึ่งเฉยๆก้ได้จ้าา

เวลาคนอยากจะทำอะเนอะ ก็อยากได้เร็วๆ 55+
ตอนแรกหนึ่งก้สนใจหลายหมอเลยแต่คิวยาวไปขี้เกียดรอ เอิ๊กๆ มาเจอรีวิว คุณมุกจ้ะ (ที่อยู่กระทู้ด้านล่างอ่ะค่ะ)
ก็เลยตัดสินใจเอาเลย โทรถาม ปรึกษาแล้วทำเลย ใจร้อนมาก ฮ่าๆ ก็ไม่ผิดหวังจ้ะ

ปล. เรื่องรูปไม่น่าต้องห่วงจ้า เพราะเซ็ทเอาไว้ให้สมาชิกเท่านั้นเห็นน๊า ถ้าคนนอกไม่เห็นจ้ะ
ปล2. ดีใจมากๆมีคนแวะมาคุยกัน จุ๊บๆ

may_melody
หน้าใหม่
หน้าใหม่

Postby may_melody » Sat Apr 23, 2011 11:28 am

Ep.2 ปรึกษาคุณหมอค่ะ ^^ (ตอนแรกจะรีวิวแบบบรรยายอย่างเดี่ยว แต่ทำไปทำมาชักจะมันส์ - -")

31 มีนาคม 54 ไปถึงคลินิคห้าโมงเย็น ไปถึงก็คิดในใจว่า เฮ่ย.. นี่คลินิคเหรอ เหมือนบ้านเลยคือบรรยากาศดูเป็นกันเองมากกก ไม่เหมือนคลินิคเลยค่ะ เข้าไปก็เจอสองสาวประชาสัมพันธ์ ตอนหลังมาทราบชื่อว่าน้องปุ๊(ได้ยินคุณหมอเรียก) กับน้องอีกคนยังไม่รู้ว่าชื่ออะไร

ก็เข้าไปบอกน้องมาที่นัดมาปรึกษาทำจมูกอ่ะคะ น้องๆก็พูดจาดี พูดเพราะ หน้าตาน่ารักแจ่มใส ต้อนรับเราดีมาก แล้วน้องก็ให้เขียนประวิติแล้วก็วัดความดัน นั่งรอซักครู่ แอบตื่นเต้นนิดๆ แล้วคุณหมอก็เรียกเข้าห้องตรวจค่ะ

เจอคุณหมอครั้งแรก คุณหมอคุณหมอดูขรึมๆ พูดเสียงเบาๆ ค่อยๆพูด เราก็แอบเกร็งตอนแรก แต่ไปๆมาๆ เรารู้สึกว่าคุณหมอเป็นคนที่แอบฮา เหวี่ยงบ้างเล็กๆ แต่รู้สึกว่าน่ารักดีค่ะ ฮ่าๆๆๆ

คุณหมอก็ดูจมูก แล้วก็อุทานว่า "โหหหห~" เราก็คิดในใจจมูกหนูนี่มันเคสหนักขนาดนั้นเลยเหรอเนี่ย T^T แล้วหมอก็บอกว่า "ไม่เป็นไรครับๆ งั้นเดี๋ยวหมอจะอธิบายจมูกเราให้ฟัง" คุณหมออธิบายว่า จมูกเราสั้น เชิด แกนจมูกเอียงขวาเล็กน้อย จมูกค่อนข้างบาง หลังคาจมูกข้างหนึ่งมันสูงกว่าอีกข้างนึง(จำไม่ได้ว่าข้างไหน) แล้วก็ยืนทำการวัดองศาจมูก วัดความยาว คุณหมอบอกว่าจมูกผู้หญิงที่สวยจะมีความยาวที่ประมาณ 5 - 5.5 มิล แต่เราไม่ถึง..

ระหว่าหมอพูดอธิบายไปก็จดไป เก็บรายละเอียดดีมากๆๆ วาดแบบโครงหน้ากับจมูกเราไปด้วย

ต่อไปก็เป็นขั้นตอนพูดคุย หมอบอกว่าถ้าเราทำ ก็จะทำให้แบบธรรมชาติได้ไม่สูงมากเพราะจมูกบาง ถ้าเสริมสูงจะเห็นซิลิโคนชัดเจน แล้วจะดึงปลายจมูกให้ยาวกว่านี้ แล้วคุณหมอก็ถามว่าเราคาดหวังกับผลที่จะออกมาแค่ไหน

เราบอกว่า เราไม่ได้หวังอะไรมากเพราะเราเข้าใจว่าจมูกเดิมเราเป็นยังไง เราไม่มีดั้งเลย ปลายจมูกก็ใหญ่โต โดนเพื่อนๆล้อตลอดว่า Eบานๆๆ (พูดแล้วอยากจะร้องไห้) ให้คุณหมอพิจารณาเองดีกว่าว่าจมูกของหนูควรจะทำแบบไหน คุณหมอก็บอกว่าดีแล้วครับ บางทีคนไข้เอาแบบจมูกมาให้ดู หมออยากจะบอกว่าจมูกและโครงหน้าแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ดูที่ความเหมาะสมดีกว่า

บางคนทำโด่งมาก จมูกก็จะทะลุ แถมเห็นซิลิโคนชัดเจน ดูแล้วก็ไม่สวยต้องกลับมาแก้อีก ทำแบบธรรมชาติเหมาะกับจมูกเราดีกว่าครับ

แล้วเราก็ถามว่า ซิลิโคนมีขากับไม่มีขา ต่างกันยังไง คุณหมอก็หยิบซิลิโคนมาให้ดู แล้วก็เอาซิลิโคนของคนไข้รายอื่นที่มาแก้กับคุณหมอ ซิลิโคนที่มาแก้แต่ละอันน่ากลัวมากกก เป็นแท่งเบอเร่อเลย ยังคิดในใจเลยว่า หูยยยย~ ใส่ไปได้ยังไง บางอันก็มีเจาะรูไว้ด้วย ไม่รู้จะเจาะทำไม

แล้วคุณหมอก็พูดถึงข้อดีข้อเสียของการทำจมูก บอกว่าจมูกเนี่ยหลังจากทำไปแล้วอาจจะเกิดเหตุผิดพลาดได้ 3 อย่าง คือ

1. จมูกเบี้ยว อาจเป็นเพราะหมอทำเบี้ยวเองหรือคนไข้ทำเอง เพราะฉะนั้นต้องดูแลดีๆ
2. จมูกติดเชื้อ อาจะเป็นเพราะอุปกรณ์ของหมอไม่สะอาดติดเชื้อ หรือเพราะคนไข้ไปติดเชื้อมาเองทำความสะอาดแผลไม่ดี
3. จมูกทะลุ อันนี้เกิดเพราะหมอแต่เพียงผู้เดียว ถ้าหมอพิจารณาไม่ดี คนไข้อยากโด่งมากๆๆ ก็จัดไปโดยไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของคนไข้ สุดท้ายเมื่อนานๆเข้าจมูกก็จะทะลุ!! ต้องเสียเงินไปแก้กันอีก

พูดคุยกับหมออีกนิดหน่อย หมอก็ถามว่าจะทำเลยมั้ยครับ วันนี้มีคนไข้เลื่อนนัด กรี๊ดดดดดดด!!! หนูก็อยากทำเลยเหมือนกันค่ะ แต่หนูมาคนเดียว ขอโทรถามแม่ก่อน พอโทรหาแม่ แม่ยังไม่ให้ทำวันนี้เพราะติดธุระไปรับที่คลินิคไม่ได้ ค่อยทำพรุ่งนี้แทน

โอยยยยย~ อยากทำจะแย่แล้ว ไม่รู้ตอนนั้นความกลัวความตื่นเต้นมันหายไปไหนหมด รู้แค่ว่าอยากจะทำเลย แต่แม่ยังไม่ยอม เลยนัดคุณหมอเดี๋ยวมาทำวันพรุ่งนี้แทน

(ติดตามชม EP.ต่อไป.. 1 เมษา และแล้วความสวยก็จะบังเกิด.. รึป่าว??)
Attachments
อันนี้ถ่ายไว้ตอนเดือนมีนาค่ะ
130311-2213.jpg (26.69 KiB) Viewed 18079 times
ถ่ายก่อนทำประมาณอาทิตย์นึงค่ะ ไม่มีดั้งเลย เหมือนเอาจมูกใหญ่ๆมาแปะไว้เฉยๆ T^T
280311-2341.jpg (45.86 KiB) Viewed 18079 times
รูปก่อนทำ แบบมุมข้างหาไม่เจอเลยค่ะ เพราะดั้งเมย์ไม่มีเลย เลยไม่ชอบถ่ายรูปมุมข้างๆ เพราะน่าเกลียดมากกกกก (คนซ้ายมือในรูปนะคะ)
167184_183269328365065_100000459965740_573063_7076839_n.jpg (134.04 KiB) Viewed 18079 times

may_melody
หน้าใหม่
หน้าใหม่

Postby may_melody » Sat Apr 23, 2011 11:37 am

เดี๋ยวมารีวิวต่อนะคะ ออกไปหาอะไรกินก่อน หิวแล้วววววว~

may_melody
หน้าใหม่
หน้าใหม่

Postby may_melody » Sat Apr 23, 2011 11:40 am

คุณหนึ่งงงง~ เมย์ติดเรียกว่าคุณหนึ่งไปแล้วอ่ะ เรียกหนึ่งเฉยๆแล้วมันดูแปลกๆ - -"

ใจร้อนเหมือนกันเลยค่ะ อยากจะทำเมื่อวันที่ปรึกษาเลย ตอนนั้นไม่กลัวแล้ว แต่พอทำวันจริงใจแป่วมากกกกก
ช่วยกันดันเว็บเนอะ สู้ๆๆ อิอิ

ยังไงก็ขอบคุณ คุณหนึ่งมากนะคะ

ps.เออ คุณหนึ่งรูป เฉพาะสมาชิกดูได้เท่านั้นใช่มั้ยคะ แล้วถ้าบางคนเข้ามาสมัครสมชิกแล้วจิ๊กรูปเราไป แบบนี้ได้รึป่าวค่ะ แอบกลัวค่ะเพราะมีภาพน่าเกลียดๆเยอะ ฮ่าๆๆ

lshq

Postby lshq » Sat Apr 23, 2011 1:27 pm

กรี๊ด คุณเมย์เล่าเปนฉากซะเห็นภาพเลยอ่ะค่ะ แสดงว่าติดตาตรึงใจมากๆใช่ปะเนี่ย 55+
เอาไว้เดี๋ยวจะมาเล่าบ้างดีกว่า แต่มันผ่านมาเดือนนึงแล้วหนึ่งเริ่มจะลืมแล้วอ่ะ 55 (ลืมง่ายไปแล้วแก)

หนึ่งติดเรียกคุณเมย์แล้วอะ่ค่ะเรียกกันทุกวันน 55+
พยายามจะชวนเพื่อนๆลูกศิษย์มา่ช่วยกันรีวิวจ้า แต่เห็นยุ่งๆกันอยุ่เลยมั้ง T^T

เรื่องรูปภาพ ปกติดูได้เฉพาะสมาชิกชัวๆจ้า ถ้าคุณเมย์ลองล้อกเอ้าท์แล้วออกจะมองไม่เหนรุปนะๆ

ส่วนก๊อปปี้ย๋อ เดี๋ยวๆจะลองง หาโค้ดที่มันห้ามคลิ๊กขวาดูน๊าคุณเมย์ ว่าจะมีมั้ย
ไม่ต้องห่วงนะจ๊ะ แต่ที่บอร์ดเราเขียนกฎหัวแดงๆไว้แล้วอ่ะว่าห้ามทำสำเนา คัดลอก และอื่นๆโดยเจ้าของไม่อนุญาตน๊า ไม่น่าจะกล้าา หรือว่ามีคัยกล้าา! แฮ่

may_melody
หน้าใหม่
หน้าใหม่

Postby may_melody » Sat Apr 23, 2011 2:48 pm

โอยยยยย เหนื่อย!! ม่ะกี้พิมพ์เสร็จกำลังกดส่ง มันก็เออเร่อซะงั้น พิมพ์ตอนสำคัญซะด้วย หมดแรงเลย อากาศมันก็ร้อน

ไว้เดี๋ยวมีแรงแล้วจะมาอัพใหม่อีกครั้งนะคะ T^T

lshq

Postby lshq » Sat Apr 23, 2011 4:53 pm

แง๊ ทามัยเออเร่อหว่า เน็ตรึเปล่าคะ
หนึ่งรอชมน๊า อิอิ ยังไงเราก้มีกันอยุ่สองสามคนเนี่ย แหะๆ

ปล. แอ๊ดเพิ่มโค้ดกับก๊อปปี้แล้วจ้ะ ตอนนี้จะคลิ๊กขวาเพื่อเซฟไม่ได้น๊า กันไว้อีกชั้นนึง ^^

ahmook
หน้าใหม่
หน้าใหม่

Postby ahmook » Sat Apr 23, 2011 6:59 pm

มุกเพิ่งมาดู อธิบายละเอียดมากๆเลยค่ะ ลงรูปละเอียดมากเลยยังไงมาอับให้ชมเยอะนะจ๊ะ ติดตามชมเหมือนกันนะ ว่าแต่เป็นรุ่นน้องหนึ่งก็คงเป็นรุ่นน้องมุกด้วยแน่ๆเลย ยินดีที่รู้จักจ้าน้องเมย์

Return to “รีวิวเสริมจมูก / แก้จมูก”